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TUME YA KIKRISTO YA HUDUMA ZA JAMII (CSSC) 

KANDA YA KASIKAZINI 

 
MTIHANI WA KUJIPIMA KABLA YA MTIHANI WA TAIFA 

 KIDATO CHA NNE 

KISWAHILI 
MWONGOZO WA USAHIHISHAJI NA MGAWANYO WA ALAMA KWA KILA SWALI 

1. ALAMA 1@ KIPENGELE =10 

i.  ii.  iii.  iv.  v.  vi.  vii.  viii.  ix.  x.  

A A E C A E B C D C 

 

2. ALAMA 1@ KIPENGELE =06 

ORODHA    A i.  ii.  iii.  iv.  v.  vi.  

ORODHA    B C F G B A H 

 

3. (a).Alama 1@ kipengele x4=04 

i. Uhusiano baina ya wazungumzaji . mfano. Baba na mama , mwanafunzi na mwalimu, mwanafunzi na 

mwanafunzi mwenzake 

ii. Mada ya mazungumzo . mfano. Masom kwa wanafunzi, tiba, biashara, michezo nk 

iii. Muktadha wa mazungumzo . mfano Kanisani, Gulioni, nymban,  

iv. Malengo au madhumuni ya mazungumzo. Mfano Kuonya, kuelimisha, kutoa mawaidha au kushauri nk 

v. Utanzu wa mazungumzo. Mfano. Risala, Hotuba nk  

vi. Mila na desturi 

Mtahiniwa asipotoa mifano apewe nusu alama (0.5) 

          (b). Alama 1@ kipengele x 5 =05 

i. Chajio-uhulutishaji / udondeshaji wa maneno  

ii. Kionambali – Uambatanishaji wa kitenzi na kielezi / kuangalia kazi ya kitu 

iii. Kidoletumbo -ufananishaji wa umbo la kitu/kufananisha umbo la kitu / uambatanishaji 

iv. Babaika -uradidi usio kamili / uradidi nusu  

v. Daktari – Utohoaji  

4. (a) Alama 1@ x4=04 

i. Kichwani  

ii. Vinasa sauti/ tepu rekoda  

iii. Maandishi  

iv. Picha za filamu  

v. Vyombo vya kisasa kama vile Kinyonyi, CD, DVD 

vi. Tarakilishi (kompyuta), simu za mkononi  

vii. Intaneti  

viii. Makazi 

       NB : mwanafunzi akiandika njia zingine tofauti na hizi ambazo zinahusiana na swali apewe alama . 

  ( b). Alama 1@x5=05 

i. Kuteuliwa kuwa lugha ya taifa  

ii. Kutumika kutolea elimu nchini  

iii. Kutumika katika shughuli za serikali kama Bungeni na mahakaman  



2 
 

iv. Kuanzishwa kwa vyombo mbalimbali vya kukuza na kueneza lugha ya Kiswahili  

v. Kutumika katika vyombo vya Habari  

5. Mtahiniwa azingatie vipengele vifuatavyo katika kuandika kumbukumbu ya mkutano wa pili  

i. Kichwa cha kumbukumbu kioneshe lengo la mkutano, mahali mkutano unakofanyika, tarehe na muda  

ii. Mahudhurio : orodha ya waliohudhuria na wasiohudhuria  

iii. Ajenda ya mkutano  

iv. Kufungua mkutano  

v. Kusomwa kwa muhtasari wa kikao kilichipita na kuthibitisha  

vi. Yatokanayo na mkutano uliopita  

vii. Mengineyo  

viii. Kufunga mkutano  

 

6. (a) Alama 1@ x4 =04 

i. Ngeli ya kwanza (YU – A -WA) 

ii. Ngeli ya kumi ( YA  - YA) 

iii. Ngeli ya tatu (LI – YA) 

iv. Ngeli ya nane (I  - I) 

    (b). Alama 1@x5=05 

Balozi wetu alikuwa mtu jasiri sana  

                                         s/sahili 

 

                    KN                                              KT 

 

      N                     V                            t              KN         KE 

 

                                                                        N         V             E                                              

    Balozi              wetu                 alikuwa    mtu   jasiri     sana 

 

7. Mtahiniwa azingatie mambo yafuatayo katika uandishi wa tangazo  

i. Kichwa cha tangazo kibebe kiini cha tangazo (Alama 2) 

ii. Anuani au mawasiliano (Alama  01) 

iii. Matumizi ya picha michoro na vielelezo (Alama 03) 

iv. Lugha yenye ushawishi                                                     Alama 1@x3=03 

v. Tangazo liwe fupi na la kueleweka  

vi. Matumizi ya lugha fasaha na yenye mvuto 

vii. Kutumia watu maarufu 

8. (a) Alama 1@x4= 04  

i. Makosa ya kuongeza vitamkwa mahali ambapo hapastahili mfano. Tunalimaga, huwaga  

ii. Makosa ya kimuundo mfano mdogo mtoto analia sana  

iii. Makosa ya upatanisho wa kisarufi  mfano chiti hiki kibovu  

iv. Makosa ya tafsiri sisisi mfano osha uso badala ya nawa uso  

v. Makosa ya kuacha baadhi ya vitamkwa mfano Baba ameondoka kazini badala ya Baba ameondoka Kwenda 

kazini  

vi. Makosa ya kimsamiati mfano wakilisha badala ya wasilisha  

vii. Makosa ya kimatamshi mf. Masiwa badala ya maziwa 

(b). Alama 5 

(i) UCHAGUZI MKUU 2020 (Alama 2) 

(ii). Kila baada ya miaka mitano (Alama 1) 

Kichwa alama 2 na alama 1 kwa 

vipengele vingine  jumla =9 
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(iii). Awe amejiandikisha kwenye daftari la kudumu la wapiga kura  na  awe na umri wa miaka kumi na nane (18) na 

kuendelea (Alama 1) 

(iv). Ndiyo: -Hutupatia viongozi walio bora na wenye uwezo wa kuwawakilisha wananchi  pia kuwa na demokrasia 

iliyosimama  yenyekuleta usawa miongoni mwa wanajamii(Alama 1) 

9. Utangulizi  

➢ Mtahiniwa aeleze maana ya matatizo . Matatizo  ni changamoto mbalimbali zenye kuikabili jamii. 

➢ Kiini – mtahiniwa akubali usemi huo kwa kuonesha jinsi wanajamii wnavyosababisha matatizo yanayoikumba 

jamii yao, kw kuzingatia vitabu vya riwaya walizosoma. 

RIWAYA YA WATOTO WA MAMANTILIE  

➢ Msanii anaonesha jinsi mwalimu Chikoya alivyosababisha tatizo la ukosefu wa elimu kwa kuwafukuza Watoto 

wa Mamantilie Peter, Zitta na Musa  shule. 

➢ Masta Baroni amesababisha tatizo la biashara ya madawa ya kulevya kwa kuwahusisha Watoto katika biashara 

haramu Peter na Musa wakafungwa jela kwa ajili yake. 

➢ Mwandishi anaonesha tatizo la umaskini ambalo limesababishwa na wanajamii wenyewe . mfano Mzee 

lomolomo  

RIWAYA YA TAKADINI  

➢ Tatizo la ubaguzi na unyanyasaji limesababishwa na wanajamii wenyewe kwa mfano, mtunzi anaonesha jinsi 

jamii ya takadini walivyombagua Takadini tangu utoto wake . Rejea Mzee Makwati na Nhamo. 

➢ Matatizo ya kifamilia  yanasababishwa na wanajamii wenyewe . mfao mzee Makwati anaifarakanisha familia 

yake kwa kushikilia  mil ana desturi potofu. 

➢ Ugomvi na migogoro ya kifamilia kutokana na mila potofu ya ndoa za mitara , rejea familia ya Mzee Makwati 

na Mtemi Masasa . 

RIWAYA YA JOKA LA MDIMU  

➢ Tatizo la hali ngumu ya Maisha kwa wananchi wa kawaida katika nchi ya mindule . Tatizo hili linasababishwa na 

uongozi uliopo . Rejea kwa Zito na Amani. 

➢ Tatizo la rushwa nalo limesababishwa na viongozi kwa kuendekeza rushwa . Rejea kwa Brown Kwacha  

➢ Tatizo la urasimu linasababishwa na wanajamii wenyewe . Msanii anaonesha ukiritimba wa vuingozi katika 

kuhudumia wananchi . Rejea mazungumzo ya Brown Kwacha na Amani. 

Mgawanyo wa Alama . 

 Utangulizi=02  

 Kiini =2x6=12 

 Hitimisho =1 

 

10. Mtahiwa anatakiwa kueleza jinsi lugha ilivyomalighafi ya mwandishi kwa kutoa hoja tatu kwa kila riwaya mbili    
     alizosoma. 
   
  Utanguluzi. 
    Mtahiwa aeleze maana ya lugha kifasihi kuwa ninamna ambapo mwandishi wa kazi ya fasihi yeyote anavyotumia lugha      
    kuisuka kazi yake. Malighafi ni mali au hazina. Mwandishi ni mtu yeyote anayetumia muda wake mwingi kuzungumza   
    na jamii yake kwa njia ya maandishi. 
      
              KILIO CHETU 

➢ Mtunzi ametumia taswira mbalimbali kwa lengo la kujenga kazi yake. Ametumia taswira ya dubwana akimaanisha 
ugonjwa hatari wa UKIMWI. 

➢ MISEMO Mfano wembamba wa reli treni inapita akimaanisha jinsi Watoto wadogo wanajihusisha kwenye 
mapenzi katika umri mdogo 

➢ Methali. Mfano “asiyefunzwa na mamaye hufunzwa na ulimwengu; akimaanisha umuhumu wa elimu ya jinsia 
kwa Watoto(rejea kwa MJOMBA na mama Suzy) 
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Tamathali za semi kama vile:  
➢ Tashibiha . mfano: “mbona una kuwa mgumu kama mpingo?” 
➢ Sitiari mfano; “huyo kinyago wako anakimbia nini?” 

         
             PENZI KITOVU CHA UZEMBE 

➢ Methali mfano “penye nia pana njia” 
➢ Taswira mfano kijito , vijito, mto, jito na bahari akimaanisha jinsi matatizo yanavyoanza taratibu mwishowe huw 

makubwa 
➢ Tamathali za semi mfano tashibiha “vumbi jekundu kama ugoro wa subiana?...” 

         
              ORODHA  

➢ Kuna matumizi ya misemo na nahau mfano: Shuga dadi wanaume wenye umri mkubwa wenye tabia ya kuwa na 
mahusiano na Watoto wadogo 

            “Furaha anavuna mbegu ya kifo aliyoipanda”akimaanisha kupata kitu kutokanan na matendo yake 
➢ Matumizi ya msimu(lugha ya mitaani) mfano mazungumzo kati ya Kitunda na Furaha 
➢ Matumizi ya tamathali za semi. Mfano tashibiha “yeye ni kama punda wa Kijiji…” 
➢ Matumizi ya sitiari. Mfano “nyie mbu wadogo…..” 

Mgawanyo wa alama: utangulizi (Alama 02) 
Kiini: alama 02kila hoja. Hoja 3X2X2=12 
Hitimisho alama 01 

 
 
11. Mtahiniwa anatakiwa kuonesha jinsi mshairi alivyokuwa kiongozi wa jamii kwa kutumia riwaya zao 
      Utangulizi. Mtahiniwa aeleze maana ya mshairi na kiongozi kama ifuatavyo: 
     Mshairi ni mtu yeyote mwenye ujuzi wa kutunga, kuimba na kughani mashairi. Kiongozi ni mtu yeyote mwenye jukumu     
      la kuongoza jamiii.  
        
       MALENGA WAPYA 

➢ Mshairi ameweza kupiga vita ukoloni mamboleo. Kwa mfano shairi la “Nipatieni Dawa” na “sokomoko Baharini” 
➢ Mshairi amesisitiza kuhusu umuhimu wa kuinua uchumi wa nchi yetu. Mfano shairi la “ Tuyazingatie Haya” 
➢ Mshairi amepiga vita kuhusu matendo mabaya yanayofanywa na wanajamii. Mfano shairi la “Hisani Hulipwa” 

        
         WASAKATONGE 

➢ Mshairi ni kiongozi  wa jamii kwasababu ameweza kupiga vita matabaka katika jamii. Mfano shairi la 
Wasakatonge, Kansa na Vinyonga 

➢ Mshairi amepiga vita kuhusu mmomonyoko wa maadili katika jamii mfano shairi la Jiwe si Mchi na shairi la 
Mamantilie 

➢ Ni kiongozi wa jamii kwasababu mshairi amepiga vita kuhusu umaskini na kuelekeza watu kufanya kazi kwa bidii. 
Mfano shairi la Mvuja Jasho 

Mgawanyo wa alama 
Utangulizi (alama 02) 
Kiini. Alama 02 kila hoja 3X2X2=12 
Hitimisho alama 01 

 


